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Wauzaji na wasambazaji nyavu haramu kikaangoni

Na Raphael Okello, Mwanza | Na Edward Kondela, Mwanza
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kuunganssha méoa na matada pran
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changamoto
kubwa ya barabara katka mabonda
ya Tunyenye na Myanchenche
sahaby ya uwepo wa mag meng
ambapo kwa sasa wamenua
sehamu kubwa ya barabara
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bukabilana ra hal hyo
Manbe alsema barabara hiyo
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utaratibu wa kutambua hatua
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Na shena Ny wewe
hatua, sasa tutapambana na
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A kuwa i kuhakdusha
Myavy 22 uvuwn rnakuwa katka
viwango vinavyolambulika,
wizara dawcka utaratibu wa
ambacho

kitatambulika nchi nzima kwa

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega
wa Chama cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Sengerema,
Ulega amefanya ziara ya kilkazi ya siku moja wilayani humo
Katka | (Pcha na Edward Kondela)

kwa kuonesha uelowa mpana
i.lu ya kutotumia zana haramu
kwa kushinikiana na senkal
ambalo kwa ksl kiubwa

imepunguza shughuli za uvuwn
‘nscomngaba shora 2a nchi.
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Katikn kuhaliusha vyama
ushinka vya wavuvl vinanufaika
na mikopo hﬁpﬂu taasisi
mbahmbarti edha ikwemo

Benks ya Maendaino ya Kilimo
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Jouswa na sda Ia leuhopeshwa tona
pamoja na kuweresha vyama

kupata meopo na kukiza
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labla wa wang, kwa
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Aidha, alsema senkali haiko
tayan kukandamira ras wake

wakranmo waviv na kukemea
witencho vy nushia ve
na baadhi ya wikat) wi

ukagun wa nyavu za ueen kwa
Wi
Naye Mkuu wa Wilaya ya
Senﬁ:m, Emmanuel Kipole
vitendo vya rushwa
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kuwepo kowa wiendo

liwataka watandaji
wanachusika na ukamalaj wa
Iana 2a wan Zmeotalowa kshena
luduatn shera za nchi kwa kv
wvitendo vya rushwa vinabomoa
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Twa mahusano mazun bana yo

watendag hao na wavi.
Baadh ya wakan wa cha
Kanyala wakizungumza katika
wa Wz Ulega,

(katikati), Mbunge wa Jimbo la Buchosa, Eric Shigongo (uila) na Mwenyekiti
Mark Makoye wakiwa kwerys boti kuelekea Kijijl cha Zilagula, ambapo
ili kutatua kero mbalimball za wavuvi na kuhamasicha ushirika,

TADB Bw. Japhet Justine katika
miatano huo pu ya jamba hio
ambapo s huyo alahidi
% hao pia wameiomba
serikal iutokome kabsa

wa nyavu haramu il waweze
kununua nyavy zinazolakiwa

kwa huwa wamokuwa
hasara kwa kununua

nyavu nszotalowa kishena bila
ladzhamy

hubosmatwa
kuchomwa
limakuwa

Akiwa kalika Wilaya ya
Sengerema, Naibu Wazii wa
Meugo na Uvam Abdallah
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Serikali yatetea

utekelezaji

Anyimike, Dodoma

AZIRI wa
Viwnonda na
Biashara,

Profesa Kitila Mkumbo
amewaeleza wabunge
kuwa si sahihi kusema
hakuna kitu kilichofa-

" nyia katika utekelezaji

wamradi wa kielelezo
wa makaa ya mawe ya
Mehuchuma nn chuma
cha Liganga.

Profesa Miumbo

- Mchuchuma, Ligangﬁ'

Na Anastazia

vimefanyika. Kusema
kwamba hakuna kitu
kilichofanyika hii sio
sahihi, yako mambo
ambayo yamefanyika
na yako mambo ya
msingi kwa serikali
yamefanywa, alisema
Profesa Mkumbo.
Aliserna hatua ya
nne ilikuwa ni kutafula
mwiekezaji na kwamba
thamani ya uwekezaji
kwenye mradi wa makaa
ya mawe ya Mchuchuma
na chuma cha Liganga ni

1 en Tuala sy hdarabeand

- Bungeni ni wiki ya

kilimo, ardhi, mifugo

Na Anastazia Anyimike,
Dodoma

UNGE leo linatarajia
B kupokea na kujadili
makadirio ya mapa-
to na matumizl ya Wizara
ya Kilimo kwa mwaka wa
fedha 2021/202
Kwa mupbu wa ratiba ya
mkutane wa taty wa Hunge
la 12 wabunge watajadil
bajeti hiyo kwa siku mbili.
Mpaka saza Bunge
limejadili na kupitisha
makadirio ya bajeti ya

wizara 14 ikiwemo Ofisi ya
Waairi Micuw, Sera, Bunge,
Kazl, Vijana, Ajira na watu
Wenye Ulemanvu, Dfisi ya
Rais Tawala za Mikoa na
Serikali zn Mitaa (Tamisemi)
na Ofisi ya Rais (Utumishi na
LUtawala Bora).

Nyingine ni Ofisi ya
Makamu wa Hais (Muungs-
no na Mazingira), Wizara ya
Katiba na Sheria, Wizara ya
Madini, Wirara ya Mambo
yit Nedani va Nchi, Wizan ya
Elimu, Sayansi na Teknalojia
na Wizara ya Mag

Wizara zingine ni Wizara
ya Alfya, Maerideleo ya Jamii,
[insia, Wazee na Waloto,
Wizara ya Ujenzi na Uchu-
kuzi, Wizara ya Mawasiliano
na Teknolojia ya Haban na
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taila na Wizara ya
Viwanda na Biashara,

Ratiba inaonesha kesho-
kutwa Bunge litapokena na
kujadili makadinio ya mapato
na matumiz ya Wizara ya
Ardhi, Myumba na Maende
leo ya Makazi na wabunge
watapata fursa kujjadili kwa

T 1

stk mbili na kufuatia na
Wizara ya Mifugo na Uvuvi.

Wiki ijayo itakuwa zamu
ya Wizara ya Maliasili na
Utalii, Wizara ya Mishati,
Wizara ya Habari, Utamad-
uni, Sanasa na Michezo, Wiz-
ara ya Fedha na Mipango.

Aldha Bajets va Serilali
inatarajiwn kuwasilishwa
bungent Juni 10 na kujadili-
wa na wabunge kwa siku
wlba

Miutano huy wa bajeti
jia kufikia amali

unsotaraga
Juani 30 mwala huw.
———m@A Watnmichi wa
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bu Wazlri wa Mifugo na Uvuvl, Abdallah Ulega allzulggnw
‘T‘ﬂmvi Zilagula zilizotengenezwa kwa Ita:]lll y':a u:ﬂuv
100.7 milloni kutoka Benkl ya
mmﬂa zlara yake ya kikazi ya siku moja w

na Mpiga Picha Maalum

Serikali yasaka tiba‘y:
uonevu kwa wavuvi =

Bakarl Klange, Mwananchi
bklango@mwananchl.cotz

Dar es Salaam. Naibu Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Abdalla Ulega
amesema Serikali itaweka utara-
tibu wa kutambua hatua mbalim-
bali za upatikanaji wa nyavu za
uvuvi  kuangia zinavyotengene-
Zwa, kusambazwa hadi kumfikia
mvuvi.

Ulega alitoa kauli hiyo juzi
wilayani Sengerema mkoani
Mwanza ambapo alisema kuwa
lengo la kuweka utaratibu huo
ni kudhibiti usambaaji wa nyavu
zisizohitajika kisheria nchinj.

Ulega alisema mchakato huo
utapunguza uchomaji wa nyavu
Kupungua au kuisha kabisa.

“Tumejipanga vyema sana
wavuvi mmekuwa mkipata sinto-
fahamu kubwa unaenda dukani

funua nyavu ya milimita nane
ukija nayo huku ikipimwa ina-
onekana iko chini ya milimita
hizo ambapo ni kinyume ng she-
hukuliwa hatua
snsa tutaﬂ:mhiana na  wauzajj
na wasambazaji wa nyavy hizo
alisema Ul yavu hizo,

Alisema Katika kuhakikisha
MYavU za uvuvi zinakuwa ke
viwango

— o '

tik
tambulika, wiz.

ara hiyo itaweka pia utaratibu
wa kuwepo kipimo kimoja amba-
cho kitatambulika nchi nzima kwa
kushirikiana na Shirika la Viwan-
go Tanzania (TBS) ili kumuokoa
mvuvi asiendelee kuumizwa.

Mbunge wa Buchosa, Eric
Shigongo alipongeza Serikali kwa
namna inavyosimamia maslahi ya
wavuvi na kuiomba idhibiti nyavu
za uvuvi zisizotakiwa kisheria
kabla hazijafika kwa wavuvi iki-
wemo kuzikagua kwa wafanya-
biashara au kampuni zilizopewa
vibali vya kuziingiza nchini.

Shigongo, alisema Serikali hai-
ko tayari kukandamiza wananchi
wakiwemo wavuvi na kukemea
vitendo vya rushwa vinavyofany-
wa na baadhi ya watendaji wakati
wa ukaguzi wa nyavu za uvuvi kwa
waviyi,

Mkuu wa wilaya ya Sengerema
Emmanuel Kipole alikemea viten-

0 Va rushwa na kuwataka wavu-
VI wasikubali kutoga rushwa kwa
mtendaji yeyote wa Serikali kwani
kwa kufanya hivyo wanahalalisha
na kukuza rushwa.

“Sote tunajy

A utoaji na u ii
wa rushwa nj ki 11 na upokeaji

Nyume i
na kinaminya haﬂf cha sheria

en Elmﬁt&ndg}ﬁm?” lihoi

boti sita za Chama cha
baada ya :ham? hichg

leo va Kilimo (TADB). Waziri alit
."i‘;::nTSeng!rema mkoani Mwanza
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(' NA MWANDISHI WETU, Dodoma .-
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CINDI yal L vijana o 200,

S, :
F%ﬁﬂanﬁ wighulisha na usafirishaji
i/swa . abiria jowa, ‘kutumia.; pikipikL, .
%mmﬁﬂmw‘; %ﬂ:ﬂ wu
" walloamua kujlafirl, wdmejitokeza
. katlka " fursa - ya' ‘mikopo ya
“badaboda: kutoka benki ya NMB,
bk .':wakihis;umm_ sprikall na
| 7 benkd hiyo kiwa kuwa mpango huo’
“inﬂiﬂmﬁﬂiikfmyﬂana 8
N m_ mm ‘masharti
{iya mikopo hiyo kitazamwa Upya,
;»uﬁlmpanul wigo kwa vijana wengi
Hayo -yalisemwa jana, - |ijini
.. Dodoma, katika malunzo maalumu
+' “kwa vijana wa bodaboda na pliipiki
73 migut mitatu: {bajaji). yenye
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Ulega asema usambaaji nyavu
zisizokidhi vigezo kudhibitiwa

NA MWANDISHI WETU

SERIKALI imepanga kuweka ularatiby
wa kutambua hatua mbalimbali za
upatikanap wa myavu 23 Ui, [angu
kutengenezwa kwake hadi kusambarwa na
kurmifikia mvuvt ( kudhibit usambaap wa
nyavu zisizokidhi vigezo vya kishena.

Natbu Waziri wa Mifugo na Uvua, Abdallah
Ulega, alieleza hayo jana, wakati akizungumza
na baadhi ya wakar wa Kijji cha Kanyala,
Wilaya ya Sengerema, mkoani Mwanza, akwa
kwenye ziara ya kikaai,

Alibainisha kuwa serikali inataka suala la
kuchoma myavu lipungue au liishe kabrsa

'Tumep,pan’g.s vyerma, wavuvi mmekuwa
mkipata sintofahamu kubwa, unakwenda
dukani kununua nyaw ya milimila nane,
ukila nayo huku ilapimwa, nacnekana [xo
chini ya milimita hizo, kinyume cha shena na
wewe kuchukuliwa hatua, sasa tutapambana
na wauzaj na wasambaza] wa nyavu
hizo, Tisema

Aliongeza  duwa [l kuhakikisha
nyavu 2 uwuvi zinakuwa katika viwango
vinavyotambulika, wizara itaweka ularatibu
wa kuwepo kipmo kimoja, ambacho

kitatambulika nchi nzima, kwa kushirikiana
na Shirkka la Viwango Tanzania (TBS) il
kumwokoa mvuvi asiendelee kuumizwa kwa
ksarifiwa kuwa nyavu zake ziko kinyume cha
sheria.

Naibu Wazirl huyo, allwapongeza wakazi
wa Kijiji cha Kanyala, kwa kuonesha uelewa
mpana juy ya kutotumia zana haramu kwa
kushirkiana na serikali, jambo ambalo kwa
kiasi kikubwa limepunguza shughuli za uam
tlsizopingatia sheria za nchi

Kuhusu  kuanZishwa bwa  wama
wa ushirika wya wavuvi, Naibu Wazd
Ulega, alsema serkali ya awamu ya sita,
inayoongorwa Rais Samia Suluhu Hassan,
imepanga  kuwaweresha  wavuw  kupitia
wama hiwo, kupata mikopo il waweze
kununua wombo va kisasa zaldi,

Vikundi wya ushirika vinafamya vizuri
na wengne wamejitengenezea vyombo
vya uvuvl. Tuweke utaratibu mzun, tusirudi
ryurnda,  Mimekya  utarama  namng
mnawosonga mbele, nataka kurudsha an

a kufanyn vizuni, nataka nirudi tena hapa
ukabidhi hundi, lifalanua

Katika kuhakikisha vyama vya ushinka vya
wavid vinanulaka na mikopo kupita (aass

mbalimbali za kifedha, lkiwemo Benki yd
Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADS] o
Wazirl Ulega, Emkha:fm ambavyo o
vimepatiwa mikopo, .
wahﬁﬁﬁm&ehﬂ mﬁm '
tena pamoja na kuweresha vyama vingine
kupata mikopo na kukuza sekta y2 M. .

Kwa upande wake, Mbunge wa Buchosa
Eric Shigongo, akizungumza katha miutano
huo, aliipongeza Wizara ya Mifugo na Uwsi, 3
kwa namna | mia mashhi ya
wavu na kuiomba kudhibiti nyawu za vam
zZisizotakdwa kisheria kabla hazjafka iwa
wan

Mikuu wa Wilaya ya Sengerema
Emmanuel Kipole, abkemea witendo vy
rushwa na kuwataka wavi wasikubali kuiss
rushwa kwa miendaj yeyote wa serikal
T

witen F
i ya wakari wa H.Er hicho

walichudhuria miutano wa W
Ulega, walalamikia baadhi ya wama
ushirika vya wavin kukosa mikopo
taasisi mbalimbali za kifedha, licha ya lufuata
taratiby zilizoanishwa na taasisi hizo.
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